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Ziwa Victoria ni kubwa zaidi 
barani Afrika na la pili kwa 

ukubwa duniani kwa maji 
ya ndani, ambapo limekuwa 
rasilimali muhimu sana kwa 
Tanzania katika Sekta ya 
Uvuvi, kwa kuwa ziwa hili 
linawanufaisha zaidi ya wananchi 
milioni nne kwa kutoa ajira, lishe, 
biashara na mapato kwa serikali.

Hata hivyo, changamoto kubwa 
inayoendelea kulikumba ni 
vitendo vya uvuvi haramu, 
ambapo kwa miaka mingi 
vimekuwa vikitishia uhai 
wa samaki, kupunguza 
uzalishaji na kuharibu 
mfumo wa ikolojia ya maji.

Hivyo,  serikali  imekuwa ikichukua 
hatua na kutekeleza mikakati 
mbalimbali ya kukabiliana na 
uvuvi haramu. Mikakati hiyo ni 
pamoja na kufanya maboresho ya 
Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo 
inayosimamia rasilimali za uvuvi 
ikiwemo matumizi ya teknolojia 
za kisasa katika kusimamia 
rasilimali za uvuvi, kuimarisha 
Vikundi vya Usimamizi Shirikishi 
wa Rasilimali za Uvuvi (BMUs), 
kutoa elimu ya kudhibiti 
uvuvi haramu na matumizi 
endelevu ya rasilimali za uvuvi, 
kuhamasisha uanzishwaji wa 
Vyama vya Ushirika wa Wavuvi 
na kuimarisha ufugaji wa viumbe 
maji.

Aprili 13, 2025 Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kupitia Wizara ya Mifugo na uvuvi 
kwa mara ya kwanza imenunua 
na kuzindua matumizi ya ndege 
nyuki (drone) itakayofanya kazi ya 
kuimarisha usimamizi wa shughuli 
za uvuvi katika Ziwa Victoria.

Serikali imeamua kuchukua 
hatua madhubuti za kisasa 
kuhakikisha inadhibiti uvuvi 
haramu kwa kutumia teknolojia 
ya kisasa ambapo kwa awamu 
hii ya kwanza Shilingi Milioni 259 
zimetumika kwa ajili ya ununuzi 
wa ndege nyuki, kutoa mafunzo 
kwa waendeshaji, kufunga vituo 
vya kudhibiti, kufanya usajili na 
kuanzisha mfumo wa kuhifadhi na 
kuchambua taarifa zinazopatikana 
kutoka kwenye ndege hiyo.

Ndege nyuki hii ni kwa ajili ya 
kuimarisha  usimamizi  wa  shughuli 
za  uvuvi katika Ziwa Victoria 
na ina uwezo wa kukimbia kwa 
mwendo kasi wa Kilometa 108 kwa 
saa na uwezo wa kuchukua picha 
za matukio kutoka umbali wa mita 
350 na kuruka mita 120 kutoka 
usawa wa bahari na kusafiri umbali 
wa Kilometa 400 na kuweza kukaa 
angani kwa muda wa saa mbili.

Mpango wa matumizi ya ndege 
nyuki hautaishia Ziwa Victoria 
pekee, bali kupeleka matumizi 

hayo katika Ziwa Tanganyika na Nyasa, 
pamoja na maeneo ya Pwani ya Bahari 
ya Hindi ili kuhakikisha kila pembe ya 
nchi inaonja matunda ya teknolojia ya 
kisasa katika usimamizi wa rasilimali.

Ndege nyuki hiyo ina uwezo wa kutoa 
taarifa kulingana na muda halisia 
na kwamba itasaidia kupunguza 
vitendo vya uvuvi haramu na 
gharama za uendeshaji wa doria 
ziwani pamoja na kutumika katika 
masuala ya utafutaji na uokoaji.

Ndege nyuki hiyo ni kifaa cha kisasa 
kinachoruka angani bila rubani kwa 
lengo la kusaidia kuimarisha doria na 
usimamizi wa rasilimali za uvuvi na kuwa 
kifaa hicho ni mali ya serikali, Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi itaendelea kushirikiana 
na vyombo vya ulinzi na usalama pamoja 
na taasisi zingine za serikali kuimarisha 
ulinzi na usalama kwenye Ziwa Victoria.

Katika mapambano ya uvuvi haramu 
serikali ililazimika kutumia boti na 
magari yanayotumia mafuta ya diesel 
ambayo yanaleta hewa ya ukaa kwa 
kiasi kikubwa ila kwa matumizi ya 
ndege nyuki, itakuwa ikienda eneo 
mahsusi ambalo kuna viashiria vya 
uvuvi haramu hivyo kupunguza 
matumizi ya boti na magari kwa 
ajili ya kuwasaka wavuvi haramu.

Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi imeweka wazi kuwa katika 
Bajeti ya Mwaka wa Fedha 2025/2026 
itatenga fedha kwa ajili ya ununuzi 
wa ndege nyuki zaidi ili kuongeza 
wigo wa kudhibiti uvuvi haramu 
katika maeneo mbalimbali nchini.

Bodi ya Wahariri inapongeza 
jitihada za serikali kwa kufikia hatua 
muhimu ya matumizi ya teknolojia 
za kisasa ambazo zitasaidia 
kulinda rasilimali za nchi na hakika 
zikitumiwa vyema zitaleta tija katika 
maendeleo ya Sekta ya Uvuvi nchini.

Bodi ya Wahariri:
Mwenyekiti
Mbaraka Kambona
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini - Wizara ya Mifugo na Uvuvi

Mhariri
Edward Kondela - Afisa Habari 
Mwandamizi
Msanifu
Hamis Hussein - Afisa Habari

Wajumbe
Elibariki Mafole - Afisa Habari 
Mwandamizi
Omary Mtamike - Afisa Habari
Stanlay Bryaton  - Afisa Habari
Chiku Makwai- Afisa Habari

0404www.mifugouvuvi.go.tz#Jarida la Mifugo na Uvuvi  | 2025



Serikali kupitia Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi kwa mara ya 
kwanza imenunua na kuzindua 

matumizi ya ndege nyuki (drone) 
itakayofanya kazi ya kuimarisha 
usimamizi wa shughuli za uvuvi 
katika Ziwa Victoria.

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa ndege nyuki hiyo jijini Mwanza 
Aprili 13, 2025 kwa niaba ya Mgeni 
Rasmi Waziri wa Mifugo na Uvuvi 
Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji, Naibu Waziri 
Mhe. Alexander Mnyeti alisema 
serikali imeamua kuchukua hatua 
madhubuti za kisasa kuhakikisha 
inadhibiti uvuvi haramu kwa kutumia 
teknolojia ya kisasa.

Mhe. Mnyeti aliongeza kuwa katika 
awamu hii wizara imetumia kiasi cha 
Shilingi Milioni 259, kwa ajili ya ununuzi 
wa ndege nyuki, kutoa mafunzo 

Na, Edward Kondela – WMUV, 
Mwanza

Ndege Nyuki ‘Drone’ yaanza rasmi kuwasaka 
Wavuvi Haramu Ziwa Victoria

kwa waendeshaji, kufunga 
vituo vya kudhibiti, kufanya 
usajili na kuanzisha mfumo wa 
kuhifadhi na kuchambua taarifa 
zinazopatikana kutoka kwenye 
ndege hiyo.
“Ndege nyuki hii ni kwa ajili 
ya kuimarisha usimamizi wa 
shughuli za uvuvi katika Ziwa 
Victoria. Ndege nyuki hii 
ina uwezo wa kukimbia kwa 
mwendo kasi wa Kilometa 108 
kwa saa na uwezo wa kuchukua 
picha za matukio kutoka umbali 
wa mita 350 na kuruka mita 
120 kutoka usawa wa bahari na 
kusafiri umbali wa Kilometa 400 
na kuweza kukaa angani kwa 
muda wa saa mbili.” amesema 
Mhe. Mnyeti.

Aidha, amesema mpango 
wa matumizi ya ndege nyuki 
hautaishia Ziwa Victoria pekee, 
bali kupeleka matumizi hayo 
katika Ziwa Tanganyika na 
Nyasa pamoja na maeneo ya 
Pwani ya Bahari ya Hindi ili 
kuhakikisha kila pembe ya nchi 
inaonja matunda ya teknolojia 
ya kisasa katika usimamizi wa 
rasilimali.

Pia, alisema ndege nyuki hiyo 
ina uwezo wa kutoa taarifa 
kulingana na muda halisia na 
kwamba itasaidia kupunguza 
vitendo vya uvuvi haramu 
na gharama za uendeshaji 
wa doria ziwani pamoja na 
kutumika katika masuala ya 
utafutaji na uokoaji.
Alifafanua kuwa ndege 
nyuki hiyo ni kifaa cha kisasa 
kinachoruka angani bila 
rubani kwa lengo la kusaidia 
kuimarisha doria na usimamizi 
wa rasilimali za uvuvi na kuwa 
kifaa hicho ni mali ya serikali, 
wizara itaendelea kushirikiana 
na vyombo vya ulinzi na 
usalama pamoja na taasisi 
zingine za serikali kuimarisha 
ulinzi na usalama kwenye 
Ziwa Victoria.
Kwa upande wake Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi (Uvuvi) Dkt. Edwin 
Mhede akizungumza katika 
hafla hiyo alisema uwepo 
wa ndege nyuki unaenda 
sambamba na takwa la kidunia 
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Hatua ya Serikali 
kudhibiti uvuvi 
haramu, mpango huo 

kutumika kwenye maziwa 
yote nchini.
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la matumizi ya teknolojia rafiki 
za kimazingira.
Aliongeza kuwa katika 
mapambano ya uvuvi haramu 
serikali ililazimika kutumia boti 
na magari yanayotumia mafuta 
ya diesel ambayo yanaleta hewa 
ya ukaa kwa kiasi kikubwa ila 
kwa matumizi ya ndege nyuki, 
itakuwa ikienda eneo mahsusi 
ambalo kuna viashiria vya 
uvuvi haramu hivyo kupunguza 
matumizi ya boti na magari kwa 
ajili ya kuwasaka wavuvi haramu.

Kufuatia maelekezo ya Naibu 
Waziri Mhe. Mnyeti, katika 
kudhibiti uvuvi haramu Dkt. 
Mhede alibainisha kuwa 
atahakikisha anasimamia 
maelekezo hayo yakiwemo 
ya baadhi ya maafisa uvuvi 
kutuhumiwa kushiriki katika 
matukio ya uvuvi haramu.

Akimwakilisha Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza Mhe. Said Mtanda, 
Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana 
Mhe. Amina Makilagi alisema 
mkoa huo unategemea sana 
Sekta ya Uvuvi katika kukuza 
uchumi, hivyo kuzinduliwa kwa 
ndege nyuki kwa matumizi ya 
kudhibiti upotevu wa rasilimali 
za uvuvi kutasaidia kuwabaini 
wahalifu na kukomesha uvuvi 

haramu.
Alisema kama mkoa wamekuwa 
wakihakikisha doria zinafanyika mara 
kwa mara ili kuhakikisha maeneo yote 

ya Ziwa Victoria katika Mkoa wa 
Mwanza yanakuwa salama dhidi 
ya uvuvi haramu.

Baadhi wakazi wa jiji la Mwanza 
waliohudhuria hafla ya uzinduzi wa 
ndege nyuki kwa ajili ya kudhibiti 
uvuvi haramu, wamepongeza 
jitihada za serikali na kusema ni 
jambo la kipekee kuwa na kifaa 
hicho ambacho wameshuhudia 
namna kinavyofanya kazi kwa 
mara ya kwanza baada ya uzinduzi.

Serikali kupitia Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi imeweka wazi kuwa 
katika Bajeti ya Mwaka wa Fedha 
2025/2026 itatenga fedha kwa ajili 
ya ununuzi wa ndege nyuki zaidi 
ili kuongeza wigo wa kudhibiti 
uvuvi haramu katika maeneo 
mbalimbali nchini.
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Ndege nyuki (drone) yenye namba 
za usajili 5H-25038 kutoka Mamlaka 
ya Usafiri wa Anga Tanzania 
(TCAA), ambayo ni maalum kwa 
ajili ya kudhibiti uvuvi haramu ikiwa 
angani kwa mara ya kwanza baada 
ya kuzinduliwa rasmi matumizi 
yake na Naibu Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti, 
katika hafla fupi iliyofanyika jijini 
Mwanza, ambapo ndege nyuki hiyo 
imegharimu zaidi ya Shilingi Milioni 
259. Ndege hiyo imenunuliwa na 
serikali kupitia Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi. (April 13, 2025)

“

Mhe. Alexander Mnyeti
Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi

Ndege nyuki hii ni kwa ajili 
ya kuimarisha usimamizi 
wa shughuli za uvuvi katika 
Ziwa Victoria, ina uwezo wa 
kukimbia kwa mwendo kasi 
wa Kilometa 108 kwa saa, 
kuchukua picha za matukio 
kutoka umbali wa mita 350 
na kuruka mita 120 kutoka 
usawa wa bahari  na inaweza 
kuweza kukaa angani kwa 
muda wa saa mbili.
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Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi imetoa chanjo kwa mifugo 
zaidi ya Milioni 370 kwa lengo la 

kutibu na kuzuia magonjwa aina ya 
Kimeta na Homa ya Mapafu, pamoja 
na mifugo kukidhi matakwa ya Soko la 
Kimataifa. 

Hayo yameelezwa Aprili 9, 2025 na 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa 
wakati akitoa Hotuba Kuhusu Mapitio 
na Mwelekeo wa Kazi za Serikali na 
Makadirio na Mapato na Matumizi 
ya Fedha za Ofisi ya Waziri Mkuu na 
Ofisi ya Bunge kwa Mwaka wa Fedha 
2025/2026 Bungeni jijini Dodoma. 

“Kwa kuimarisha huduma za ugani 
na kudhibiti magonjwa ya mifugo 
yanayovuka mipaka, katika kipindi cha 
Mwezi Julai, 2024 hadi Mwezi Januari 
2025, serikali imenunua chanjo zenye 
thamani ya Shilingi Bilioni 10.1 kwa 
ajili ya kudhibiti magonjwa ya mifugo 
nchini” alisema Mhe. Waziri Mkuu.

Aidha Mhe. Waziri Mkuu alisema kwa 
kutambua umuhimu wa ufugaji wa 
kisasa unaozingatia malisho bora na 
idadi ya mifugo inayoweza kuleta tija kwa 
mfugaji, serikali imeendelea kuimarisha 
upatikanaji wa maji na malisho kwa ajili 
ya mifugo kwa kuwekeza ujenzi wa 
mabwawa manne ya Bukabwa (Butiama), 
Kihumbu (Bunda), Isulamilomo 
(Nsimbo) na Kwenkikwembe (Kilindi).

Aliongeza kuwa kutokana na Kampeni 
ya Tutunzane Mvomero iliyozinduliwa 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, uzalishaji wa mbegu za 
malisho umeongezeka kutoka Tani 127.8 
Mwaka 2023/2024 hadi Tani 152.67 
Mwaka 2024/2025 na uzalishaji wa 
malisho yaliyosindikwa umeongezeka 
kutoka Tani 728.6 hadi Tani 2,669.84.

Pia, alisema kutokana na jitihada 
zilizofanyika kipindi cha Mwaka wa 
Fedha 2024/2025 uzalishaji wa mifugo 
umeongezeka na kufikia milioni 189.8 
kutoka mifugo milioni 181.8 Mwaka 
2023/2024, Ongezeko hilo limechangia 
uzalishaji wa nyama kutoka Tani 
963,856.55 kwa Mwaka 2023/2024 

hadi kufikia Tani 1,054,114.03 
Mwezi Februari, 2025.
Alisisitiza     kuwa  serikali 
itaendelea kuimarisha 
miundombinu na huduma za 
chanjo ya mifugo, kujenga na 
kukarabati minada ya mifugo, 
kujenga machinjio ya kisasa na 
kuimarisha mashamba darasa 
ya malisho.

Kwa Upande wa Sekta ya Uvuvi 
Mhe Waziri Mkuu alisema, serikali 
imeendelea kutekeleza mradi wa 
mikopo nafuu kwa wananchi ili 
kuwekeza katika ufugaji samaki 
kwa njia ya vizimba ambapo 
mikopo ya Shilingi Bilioni 36.64 
imetolewa kwa wanufaika 
7,130 kupitia mikopo hiyo, ajira 
3,000 za moja kwa moja na 
zaidi ya 1,000 katika mnyororo 
wa thamani zimezalishwa.

Aliongeza kuwa serikali 
inaendelea kutekeleza ujenzi 
wa Bandari ya Uvuvi katika 
eneo la Kilwa-Masoko na ujenzi 
huo utahusisha gati lenye urefu 
wa mita za mraba 315, jengo la 
utawala na vyumba vya baridi 
kwa ajili ya kuhifadhia samaki na 
kwamba ujenzi wa bandari hiyo 
unagharimu Shilingi Bilioni 289.5 
na sasa umefikia asilimia 79 na 
utakapokamilika unakadiriwa 
kuhudumia  Tani  60,000  za 
mazao ya uvuvi kwa mwaka 
na kutoa fursa za ajira takriban 
30,000.

Mhe. Waziri Mkuu alihitimisha 
kwa kusema katika Mwaka 
wa Fedha 2025/2026 serikali 
itaendelea na ukamilishaji wa 
ujenzi wa Bandari ya Uvuvi Kilwa 
Masoko mkoani Lindi pia kuanza 
ujenzi wa Bandari ya Uvuvi katika 
Wilaya ya Bagamoyo mkoani 
Pwani na kuimarisha huduma 
za utafiti, mafunzo na ugani.

Na, Chiku Makwai - WMUV, 
Dodoma 
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Mifugo  zaidi  ya  Milioni  370  
yapatiwa  Chanjo  dhidi 

 ya  Magonjwa
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Meli Ya Utafiti wa Uvuvi Baharini 
Yapokelewa Zanzibar 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania imepokea Meli 
ya Utafiti wa Uvuvi kutoka 

Nchini Norway kwa lengo la kufanya 
utafiti wa wingi wa rasilimali 
za uvuvi na mfumo wa Ikolojia.

Akizungumzia ujio wa  Meli  hiyo  wakati 
wa mapokezi yaliyofanyika Aprili 02, 
2025 katika Bandari ya Malindi mjini 
Unguja Visiwani Zanzibar, Waziri  wa  
Uvuvi na Uchumi wa Buluu Zanzibar, 
Mhe. Shaaban Ali Othman alisema 
meli hiyo iliyopewa jina la Dr. Fridjof 
Nansen itaisaidia Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kufahamu 
mwelekeo mpya wa Sekta ya Uchumi 
wa Buluu na kuwasaidia wavuvi 

kujua maeneo ambayo samaki 
wanapatikana  kwa  uhakika.

“Ujio wa meli hii kwetu sisi kama 
Tanzania na kama Zanzibar 
inatusaidia kujua uhalisia wa 
rasimali za uvuvi zilizomo katika 
bahari yetu, serikali imeshafanya 
uwekezaji   mkubwa  kupitia  
baharini, kwa hiyo taarifa 
za kitaalamu na takwimu 
zitakazopatikana zitawasaidia 
pia wavuvi wetu”. alisema Mhe. 
Shaabani Ali Othman.

Kwa upande wake Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi (Uvuvi) Dkt. Edwin Mhede 
kwa niaba ya Katibu Mkuu 
Prof. Riziki Shemdoe, alisema 
Serikali ya Tanzania itaendelea 
kusimamia tafiti zinazofanywa 
na wataalamu kuhusu rasilimali 
za baharini ili zijikite kwenye 
kujua wingi wa rasilimali za uvuvi 
zinazopatikana kwenye bahari.

“Tutafurahi kuona utafiti uliopita 
ulionyesha kulikuwa na ongezeko 
la rasilimali tulizonazo ndani 

ya maji yetu lakini tunahimiza 
utafiti utakaofanyika awamu 
inayofuata Mwezi Oktoba 
ujikite katika kujua wingi wa 
rasilimali tulizonazo kwenye 
bahari yetu” alisema Dkt. Mhede.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 
Tanzania (TAFIRI), DKt. Ismael 
Kimirei alisema utafiti wa awamu 
hii umejikita kwenye maji ya 
Bahari ya Hindi upande wa 
Kusini mwa Mtwara hadi mwisho 
wa Pemba kwa kukusanya 
taarifa za wingi wa samaki, 
mtawanyiko wake na aina mpya 
za samaki zitakazopatikana.

Aidha, Mkurugenzi Mkazi 
wa Shirika la Chakula na 
Kilimo Duniani (FAO) Nchini 
Tanzania Dkt. Nyabenyi Tipo 
aliwahimiza wadau kushirikiana 
na Serikali kufanya mijadala 
ya kuimarisha uhai wa viumbe 
maji vinavyopatikana kwenye 
Bahari ya Hindi ili viweze 
kuinua Uchumi wa Buluu na 
maisha ya wavuvi kwa ujumla.

Ni Meli 
iliyopewa jina 
la Dr,Fridjof 

Nansen kutoka nchini 
Norway

Na, Hamisi Hussein - WMUV, 
Dodoma
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Kongamano la  Nguruwe Afrika  
kufanyika Tanzania

Serikali kupitia Wizara ya 
Mifugo na  Uvuvi ikishirikiana 
na Chama cha Wafugaji 

wa Nguruwe Tanzania (TAPIFA) 
imepata fursa ya kuwa mwenyeji 
wa Kongamano la Kimataifa la 
Ufugaji wa Nguruwe litakalofanyika 
Septemba 11-13, 2025 jijini Dar es 
Salaam.

Hayo yamebainishwa Aprili 16, 
2025 na Naibu Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti 
wakati wa mkutano na waandishi 
wa habari uliofanyika katika ukumbi 
uliopo katika ofisi ndogo za wizara 
kwenye jengo la NBC jijini Dodoma.

Na, Chiku Makwai - WMUV, 
Dodoma

Mhe. Mnyeti alisema kongamano hilo 
linatarajiwa kuhudhuriwa na washiriki 
takriban 2,000 kutoka mataifa 
mbalimbali barani Afrika wakiwemo 
viongozi wa serikali na wizara za 
kisekta, wawekezaji wa ndani na 
nje ya nchi, vijana na wanawake, 
wanataaluma, wadau wa maendeleo, 
wafugaji na wafanyabiashara katika 
mnyororo wa thamani wa nguruwe.

Aidha, aliongeza kuwa kongamano 
hilo litaambatana na mafunzo 
kutoka kwa wataalamu na wadau wa 
maendeleo katika tasnia ya nguruwe, 
pia washiriki kufanya majadiliano 
ya kibiashara na kuzitambua fursa 
zilizopo kitaifa, kikanda na kimataifa 
pamoja na kutembelea uwandani kwa 
wadau kujionea namna ufugaji wa 
kisasa wa nguruwe unavyofanyika.

Mhe. Mnyeti alibainisha kuwa ufugaji 
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W      ashiriki takriban 
2,000 kutoka Matifa 
ya Afrika kujadili 

fursa katika mnyororo wa 
thamani wa Nguruwe 

wa nguruwe unaendana na 
malengo ya nchi katika kuhimiza 
maendeleo ya Sekta ya Mifugo ili 
kukuza uchumi wa nchi pamoja 
na kuongeza thamani ya bidhaa 

0909 www.mifugouvuvi.go.tz #Jarida la Mifugo na Uvuvi  | 2025

 Kongamano hilo 
linatarajiwa kuhudhuriwa 

na washiriki takriban 
2,000 kutoka mataifa 

mbalimbali barani Afrika 
wakiwemo viongozi wa 

serikali na wizara za kisekta, 
wawekezaji wa ndani na nje 

ya nchi, vijana na wanawake, 
wanataaluma, wadau wa 
maendeleo, wafugaji na 
wafanyabiashara katika 

mnyororo wa thamani wa 
nguruwe.

.

“

Mhe. Alexander Mnyeti
Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi



MATUKIO KATIKA PICHA
Wizara ya Mifugo na UvuviToleo Na.0004  | 2025

Uzinduzi wa ndege nyuki ‘ Drone’  uliofanywa na Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. 
Alexander Mnyeti kwa ajili ya kudhibiti Uvuvi Haramu Ziwa Victoria Aprili 13, 2025 Jijini Mwanza.
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Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi Prof. Riziki Shemdoe 

amewataka wafugaji nchini 
kuendelea kutenga maeneo ya 
kuzalisha malisho ya mifugo yao 
ili kuboresha afya za wanyama na 
kujipatia kipato baada ya kuyauza.

Prof. Shemdoe alibainisha hayo 
Aprili 14, 2025 wakati akifungua 
kikao cha wataalamu wa malisho 
ya mifugo kilichofanyika mkoani 
Morogoro ambapo alitoa rai kwa 
vijana kuchangamkia fursa hiyo 
kama wanavyofanya kwenye 
shughuli nyingine za kiuchumi.

“Tuwawezeshe vijana waanzishe 
mashamba ya kulima malisho kwa 
sababu nina uhakika masoko yapo 
na nina mfano wa mtu mmoja 
hapa Pwani yeye kila mwaka 

Na, Omary Mtamike –WMUV, 
Morogoro

Prof. Shemdoe abainisha 
fursa za Malisho ya Mifugo

anauza tani nyingi za malisho na 
hana biashara nyingine zaidi ya 
hiyo” alifafanua Prof. Shemdoe.

Aidha, katika hatua ya utekelezaji 
wa maazimio ya kikao kilichopita 
cha wataalamu hao, Prof. 
Shemdoe alisema wizara yake 
imeendelea kuajiri vijana wengi 
wanaotokana na shahada ya 
nyanda za malisho huku pia 
wakiendelea  kutoa  elimu kuhusu  
chakula  stahiki   kwa mifugo.

Akizungumza awali kabla ya 
kumkaribisha Prof. Shemdoe, 
Mwenyekiti wa Chama cha Nyanda 
za Malisho ya Mifugo nchini (RST) 
Prof. Ismail Selemani aliishukuru 
Wizara kwa kufanyia kazi baadhi 
ya maazimio ya wataalamu hao 
ikiwa ni pamoja na kuboresha 
Sheria ya Maeneo ya Malisho na 

Rasilimali za vyakula vya 
Mifugo namba 180 ya Mwaka 
2010 na kuendelea kutenga 
maeneo ya malisho na 
uanzishwaji wa mashamba 
darasa ya malisho hayo.

Akigusia fursa inayotokana 
na malisho Visiwani 
Zanzibar, Mkurugenzi 
Mkuu wa Taasisi ya Utafiti 
wa Mifugo visiwani humo 
Dkt. Abdultwalib Suleiman 
alisema kuwa wafugaji 
waliopo huko wamekuwa na 
changamoto ya uzalishaji wa 
malisho kutokana na sehemu 
kubwa ya visiwa hivyo 
kuzungukwa na majengo na 
miundombinu mbalimbali 
hivyo aliwataka wazalishaji 
wa malisho ya Mifugo 
kuzalisha malisho ya kutosha 
na kuyapeleka Zanzibar.

Aelezea jinsi 
Wizara inavyoajiri 
wataalam wa 

Nyanda za Malisho.

Wizara ya Mifugo na UvuviToleo Na.0004  | 2025
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi (Uvuvi) Dkt. 
Edwin Mhede amewataka 

wavuvi, wachuuzi na wanunuzi 
wa samaki nchini kutumia mfumo 
kwa “Vua, Uza na Nunua Kidigitali 
(PFZ)” ili uwasaidie kuongeza 
ufanisi na kuboresha Sekta ya Uvuvi.

Dkt. Mhede alisema hayo Aprili 03, 
2025 wakati akizindua mfumo huo 
katika Soko la Kimataifa la Samaki 
Ferry lililopo Jijini Dar es Salaam, 
ambapo aliwahimiza watu wote 
wanaouhusika na uvuaji na uuzaji wa 
samaki kutumia mfumo huo ambao 
umetajwa kutatua changamoto na 
kuhakikisha shughuli za uvuvi zinaleta 
tija kwa wavuvi na kukuza pato la Taifa.

“Mfumo huu ni hatua kubwa 
katika kukuza Sekta ya Uvuvi 
na kuhakikisha  wavuvi wetu 
wanapata  fursa  bora za  
kibiashara ni wakati sasa wavuvi 
na wachuuzi wa samaki waanze 
kutumia mfumo huu wa PFZ,” 
alisema Dkt. Mhede.

Katika hatua nyingine Dkt. 
Mhede alitaka Taasisi ya Utafiti 
wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) 
na Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 
Zanzibar (ZAFIRI) kutoa mafunzo 
kwa wavuvi ili kuhakikisha kila 
mvuvi anafahamu namna ya 
kutumia mfumo huo ambapo 
kwa kipindi cha miezi mitatu 
tangu mfumo wa PFZ uzinduliwe, 
tayari watu 915 wamekuwa     
wa kitumia    mfumo  huo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa 
Uvuvi Tanzania (TAFIRI), Dkt. 
Ismael Kimirei aliwapongeza 
waratibu wa Mradi wa Sapphire na 
kusema kuwa mradi huo ulioanza 
kutekelezwa Mwaka 2011 ni 
uthibitisho wa dhamira ya Serikali 
ya Awamu ya Sita ya kuhakikisha 

Sekta ya Uvuvi inakuwa na 
kuchangia katika maendeleo 
ya Uchumi wa Buluu. 

Akitoa salamu kwa wananchi 
Mkurugenzi wa jiji la Dar 
es Salaam, Mhe. Elihuruma 
Mabelya, alisema jiji hilo 
linaendelea kutoa mazingira 
bora  kwa  wavuvi na  wanunuzi 
wa samaki, huku akipongeza 
TAFIRI kuanzisha mfumo huo 
na kueleza kuwa ni muhimu 
kwa wavuvi kutumia ili 
kuboresha biashara zao.

Naye Mkuu wa Wilaya ya 
Ilala Mhe. Edward Mpogolo 
aliishukuru Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi pamoja na TAFIRI 
kwa uzinduzi wa mfumo huo 
na kuwahimiza wavuvi katika 
Halmashauri  ya  Wilaya ya 
Ilala na maeneo mengine 
kutumia mfumo wa PFZ 
kwa ajili ya kupata mikopo 
itakayokuza mitaji yao.

Mhe. Mpogolo aliongeza 
kuwa halmashauri hiyo 
imejipanga kukusanya 
kati ya Shilingi Bilioni 140 
hadi 150 katika Mwaka wa 
Fedha 2025/2026 huku 
mchango wa Sekta ya Uvuvi 
ukitarajiwa kuwa chanzo 
muhimu cha mapato hayo.

Watu 915 
wameanza 
kuutumia 

mfumo huo kipindi cha 
Miezi Mitatu.

Wavuvi, Wachuuzi wa Samaki Kutumia
 Mfumo wa “Vua, Uza na Nunua Kidigitali”

Na, Herry Kilele - TAFIRI,  
Dar es Salaam
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi (Mifugo), Bw. Abdul 

Mhinte, amewataka wafugaji Wilayani 
Bahi na Chamwino kupanda Malisho 
kwa ajili ya Mifugo ili kuepukana na 
changamoto za kukosa malisho ya 
mifugo.
Akizungumza katika kikao na wafugaji 
cha kujadili changamoto zao na 
kuzitafutia ufumbuzi, kilichofanyika 
Aprili 15, 2025, Mkoani Dodoma katika 
Kitongoji cha Mtungutu, Kata ya Zanka, 
Kijiji cha Mayamaya, Wilayani Bahi, Bw. 
Mhinte alisema yapo maeneo muhimu 
ya malisho ambayo yametengwa na 
serikali ili kutatua changamoto za 
malisho.
“Yapo maeneo ambayo yametengwa 
kwa ajili ya malisho japo yanapungua 
kadri mifugo inavyozidi kuongezeka 
ni muhimu kuhakikisha kila mfugaji 
anapanda malisho kwa ajili ya mifugo 
yake.” Alisema Bw. Mhinte
Aidha, Bw. Mhite alibainisha kuwa 
maeneo ya malisho yanapungua kadri 
mifugo na watu wanavyoongezeka 

kiasi cha kwamba kunapelekea misitu 
na malisho kupungua au kutoweka 
kabisa.
Pia, alitoa ufafanuzi kuhusu athari 
za kulisha mifugo katika maeneo ya 
Hifadhi ya Misitu, ikiwa ni pamoja na 
kuharibu hifadhi hiyo na hatimaye 
kuhamia katika hifadhi zingine na 
kuziharibu na mwishowe kukosa 
malisho kabisa pamoja na kuharibu 
hifadhi hizo.
Kwa upande wake, Mkurugenzi wa 
Idara ya Uendelezaji wa Maeneo ya 
Malisho na Rasilimali za vyakula za 
Mifugo. Dkt. Asimwe Rwiguza, alisema 
kwa sasa serikali haitegemei malisho 
ya asili kwa sababu haitoshelezi idadi 
ya mifugo ambayo tunayo hapa 
nchini.
Dkt. Rwiguza alifafanua kuwa kwa 
sasa kuna namna ya kukabiliana 
na changamoto za malisho ikiwa 
ni pamoja na kulima malisho na 
ndio maana serikali imetoa maeneo 
maalum kwa ajili ya kupanda malisho 
na inaendelea kutoa mbegu hizo za 
malisho na kutoa elimu namna ya 
kupanda hizo mbegu ili kuhakikisha 
kila mfugaji anakuwa nazo na 
anapandikiza katika eneo lake.

Akizungumza kwa niaba ya wafugaji 
wote, Makamu Mwenyekiti wa Chama 
cha Wafugaji Tanzania (CCWT), Bw. 
Kusundwa Wamalwa alisema zipo 
changamoto nyingi zinazowakumba 
wafugaji wengi hususan wa Wilaya 
za Bahi na Chamwino, ikiwemo 
Maji, malisho na masoko, kwa hiyo 
ni vyema serikali ikaangalia namna 
itakavyoweza kutatua changamoto 
zinazowakabili wafugaji hao.
Naye, Kamanda wa Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania (TFS) 
Kanda ya Kati ambaye ni Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi, Bw. Mathew 
Kiondo alisema miaka ya nyuma 
TFS ilitoa Hekta 2000 kwa wafugaji 
ila kutokana na ongezeko la watu 
limepelekea mahitaji ya malisho 
kuwa makubwa kutokana na idadi 
kubwa ya watu na Mifugo.
Alifafanua kuwa TFS itaangalia 
namna ya kufanya ili kunasua 
wafugaji na changamoto ya uhaba 
wa maji kupitia Mfuko wa Kusaidia 
Jamii (CSR) ili kuwatengenezea 
miundombinu ya maji kutoka 
kwenye Hifadhi ya Msitu wa  
Chenene kwenda kwenye maeneo 
yao ya ufugaji.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Bw. Abdul Mhinte (waliokaa katikati), akiwa 
kwenye picha ya pamoja na wafugaji wa Wilaya za Chamwino na Bahi, baada ya kikao chake na 
wafugaji hao kujadili changamoto zao na kuzitafutia ufumbuzi, kilichofanyika Kitongoji cha Mtungutu, 
Kata ya Zanka, Kijiji cha Mayamaya, katika Wilaya ya Bahi, Mkoani Dodoma, Aprili 15, 2025.

Na, Stanlay Brayton - WMUV,  
Dodoma
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Wafugaji Wahimizwa Kupanda 
Malisho ya Mifugo



Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Bw. 

Abdul Mhinte ameihimiza Bodi ya 
Maziwa Tanzania (TDB) kuendelea 
kuwatambua na kuwasajili wadau 
wa Tasnia ya Maziwa ili kuongeza 
uzalishaji wa maziwa nchini.

Bw. Mhinte alisema hayo wakati 
akizungumza na watumishi wa TDB 
katika Kikao kazi kilichofanyika 
kwenye ofisi za Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi katika Mji wa Serikali Mtumba 
jijini Dodoma, Aprili 16, 2025.

“Kama wadau wa Tasnia ya Maziwa 
hawafahamiki na hawajasajiliwa 
ni ngumu sana kufikia malengo na 
kuzalisha maziwa kwa wingi, kwani 
wanahitaji kutatuliwa changamoto 
zao, ikiwemo za masoko ya maziwa 
hayo” alisema Bw. Mhinte 

Vilevile, Bw. Mhinte aliongeza kuwa 

Mhinte 
akisisitiza 
Vituo vya 

ukusanyaji Maziwa 
kuongezwa 

TDB Yahimizwa Kuendelea Kusajili 
Wadau wa Tasnia ya Maziwa

Na. Stanlay Brayton – WMUV, 
Dodoma
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wadau wa Tasnia ya Maziwa 
wapo sehemu mbalimbali 
nchini ambapo ni vyema 
vituo vya ukusanyaji maziwa 
vikarekebishwa na kuongezwa 
ikiwa pamoja na usimamizi 
mzuri ili maziwa yakusanywe 
kwa wingi.

Bw. Mhinte ameihimiza bodi 
kubuni miradi mbalimbali 

kama maeneo ya kunywea maziwa 
(bar) ili kuhakikisha watumishi 
wanayapata kiurahisi na kuongeza 
Pato la Taifa.

Naye, Msajili wa Bodi ya Maziwa 
Tanzania (TDB), Prof. George Msalya 
alisema kuwa wamekuwa na kikao na 
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi na kujadili maendeleo ya 
bodi hususan maendeleo ya Tasnia 
ya Maziwa hapa nchini pamoja na 
utendaji kiujumla.

“Tumepokea maagizo yote tuliyopewa 
na Naibu Katibu Mkuu ambayo 
yatatujenga na kuongeza hali ya 
utendaji kazi katika kutekeleza 
majukumu yetu ya kila siku katika 
Tasnia ya Maziwa” alisema Prof. Msalya 

Halikadhalika, Prof. Msalya alisema 
kwa sasa maziwa yanakusanywa katika 
vituo 258 maalum vya kukusanyia na 
wataendelea kuongeza vituo vingine 
pamoja na miradi mingine kama Bar 
za Maziwa ili kuhakikisha maziwa 
yanapatikana kwa wingi nchini.

Prof. Msalya alibainisha kuwa kwa sasa 
takwimu zinaonyesha kila mtanzania 
anatumia takriban Lita 67.5 kwa 
mwaka, ila viwango vilivyowekwa 
kimataifa kwa mtu mmoja kunywa 
maziwa kwa mwaka ni Lita 200.

Msajili wa Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB), Prof. George Msalya, 
akizungumza na Watumishi wa bodi hiyo, katika kikao kazi 
kilichofanyika katika Ukumbi wa Mkuu wa Mkoa wa Dodoma (Mkapa 
House), Aprili 16, 2025, Dodoma.
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) Bw. Abdul Mhinte, 
akihutubia watumishi wa Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB), katika kikao kazi cha 
watumishi wa bodi hiyo, kilichofanyika katika Ukumbi wa Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma (Mkapa House), Aprili 16, 2025, Dodoma.
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Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kupitia 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
itaendelea kuwezesha ufugaji 
wa kisasa ili kuongeza tija katika 
uzalishaji na kukuza uchumi wa 
wafugaji nchini.

Hayo yameelezwa Aprili 19, 2025 
na Naibu Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi Mhe. Alaxender Mnyeti 
wakati wa kukabidhi ng’ombe 10 
wa maziwa kwa kikundi cha Umoja 
wa Mapadri Tanzania (UWAMATA) 
hafla iliyofanyika katika Shamba la 
Uzalishaji Mifugo lililopo Misungwi 
mkoani Mwanza.

Na. Hamisi Hussein –WMUV, 
Mwanza

Mhe. Mnyeti alisema lengo la 
serikali nikuona inawezesha 
ufugaji wa kisasa kwa kuhimiza 
wafugaji kuwa na mifugo 
michache yenye tija itakayotoa 
mazao bora yanayokidhi 
ushindani wa masoko.

“Mhe. Rais wetu anataka kuona 
ufugaji wa kisasa unakuwa na 
tija kwa wafugaji na sisi wizara 
tunaendelea kuhimiza ufugaji 
wa kisasa ambapo tumekuwa 
tukihamasisha ulimaji wa 
malisho ambayo yametajwa 
na wataalamu wetu kuwa 
yanaprotini nyingi.” alisema 
Mhe. Mnyeti.

Kuhusu ng’ombe wa maziwa 
(Mitamba) waliotolewa na 
serikali kwa UWAMATA) Mhe. 
Naibu Waziri Mnyeti alisema 
zoezi la upandikizaji wa ng’ombe 
hao limefanywa na wataalamu 
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
ili kuwa na uhakika wa uzalishaji 
wa ng’ombe hao.

Serikali Kuendelea Kuwezesha 
Ufugaji Wa Kisasa

Kwa Upande wake 
Mwenyekiti wa UWAMATA 
Padri George Nzungu 
aliishukuru serikali kwa 
kuwapatia ng’ombe hao 
kwani wataleta tija ya 
uzalishaji wa maziwa na 
kuahidi kuwa balozi wa 
ufugaji wa kisasa kwa 
wananchi wanaozunguka 
eneo lao.

Aidha, Mkurugenzi Msaidizi 
wa Idara ya Uzalishaji na 
Masoko Dkt. Yeremia Sanka 
alisema ng’ombe hao 
waliopatikana kutokana na 
upandikizaji wa mbegu za 
madume halisi ya maziwa 
(Friesian) na majike ya 
kienyeji aina ya Boran, 
watazalisha kati ya Lita 8 
hadi 12 kwa siku tofauti na 
ng’ombe wa asili ambao 
anatoa maziwa lita 1.5 hadi 3 
pekee kwa siku.

Mhe. Rais wetu anataka 
kuona ufugaji wa kisasa 

unakuwa na tija kwa 
wafugaji na sisi wizara 
tunaendelea kuhimiza 

ufugaji wa kisasa 
ambapo tumekuwa 

tukihamasisha 
ulimaji wa malisho 

ambayo yametajwa na 
wataalamu wetu kuwa 

yana protini nyingi.

“

Mhe. Alexander Mnyeti
Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti (Katikati, Mwenye 
Fimbo) akiwa kwenye Picha ya Pamoja na Mapadri wa Umoja wa Mapadri Tanzania 
(UWAMATA) wakati wa makabidhiano ya Majike 10 ya ng’ombe wa maziwa kwenye 
Shamba la Uzalishaji Mifugo Mabuki, lililopo mkoani Mwanza Aprili 19, 2025.
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Mhe. Mnyeti 
akikabidhi 
Mitamba 10 ya 

Maziwa kwa UWAMATA



Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi imekabidhi gari la kuhifadhia 
ubaridi kwa ajili ya kusafirishia 
mazao ya uvuvi kwa Chama cha 
Ushirika wa Uvuvi BUKASIGA Ltd 
kilichopo Wilaya ya Ukerewe mkoani 
Mwanza ikiwa ni utekelezaji wa 
Mpango wa Kuboresha Usimamizi 
wa Uvuvi, Ukuzaji wa Viumbe Maji, 
Uchumi wa Buluu na Biashara katika 
Ukanda wa SADC (PROFISHBLUE).
 
Akikabidhi gari hilo kwa niaba ya Waziri 
wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu 
Kijaji, Aprili 30, 2025 katika ofisi za 
wizara zilizopo kwenye Mji wa Serikali 
Mtumba jijini Dodoma, Naibu Katibu  
Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
(Uvuvi) Dkt. Edwin Mhede alisema 
serikali inaendelea kuwawezesha 
wananchi wanaojihusisha na 
mnyororo wa thamani wa Sekta ya 
Uvuvi kikiwemo Chama cha Ushirika 
wa Uvuvi BUKASIGA. 

“Serikali imetumia rasilimali 
zake kuhakikisha BUKASIGA Ltd 

inasimama, ndiyo ilisaidiwa na 
serikali wakati wa kuingia kwenye 
mchakato shindani wa mradi wa 
PROFISHBLUE ambao unatumia 
fedha za serikali kupitia Benki 
ya Maendeleo ya Africa (ADB) 
mradi unaolenga kuongeza 
ubora wa mazao na kupunguza 
upotevu wa mazao ya uvuvi, 
kwahiyo gari hili likafanye kazi 
iliyokusudiwa na likasafirishe 
samaki tu.”  alisema Dkt. Mhede.

Aidha, Dkt. Mhede alimuagiza 
Kaimu Mkurugenzi wa Uvuvi Dkt. 
Baraka Sekadende kukisaidia 
chama hicho kufanya usajili wa 
gari hilo pamoja na kuliwekea 
chapa ’branding’ zitakazoonesha 
usafirishaji wa mazao ya samaki ili 
lisitumike kwa matumizi mengine.

Kwa upande wake Dkt. Sekadende 
akizungumza kwenye hafla hiyo 
alisema kuanzia Mwaka 2019 
wizara imefanikiwa kuanzisha 
vyama vinne vya ushirika wa uvuvi 
kikiwemo cha BUKASIGA Ltd 
ambacho ndicho kimekabidhiwa 
gari hilo litakalopunguza upotevu 

wa mazao ya uvuvi.

Naye Mwakilishi wa 
Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mwanza ambaye ni Mrajisi 
wa Ushirika mkoani humo 
Bi. Hilda Boniface alishukuru 
jitihada zinazofanywa na 
serikali kupitia Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi kuvisaidia 
vyama vya ushirika kukua 
kupitia Sekta ya Uvuvi na 
kutoa wito kwa vyama vyote 
vya ushirika kuchangamkia 
fursa zinazotolewa na 
serikali, huku Mwenyekiti 
wa BUKASIGA Ltd Bw. 
Erasto Majura akiishukuru 
Serikali na kuahidi 
kulisimamia gari hilo liweze 
kuwanufaisha wanachama 
na jamii kwa ujumla.

Gari la kuhifadhia ubaridi 
lililokabidhiwa kwa 
Chama cha Ushirika wa 
Uvuvi cha BUKASIGA Ltd 
lina thamani ya Dola za 
Kimarekani 87,230.99.

SERIKALI YAKABIDHI GARI LA UBARIDI KWA 
CHAMA CHA USHIRIKA WA UVUVI BUKASIGA

Na, Hamisi Hussein - WMUV,  
Dodoma
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MATUKIO KATIKA PICHA
Timu ya Viongozi na watalaamu kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi ikiongozwa na Katibu Mkuu Prof. 
Riziki Shemdoe na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Simiyu Aprili 25, 2025 imefika na kukagua eneo la 
Nyakabindi kunakotarajiwa kufanyika hafla ya uzinduzi wa Kampeni ya Kitaifa ya Chanjo za Mifugo.
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti alivyowakabidhi Mapadri wa 
Umoja wa Mapadri Tanzania (UWAMATA) Majike 10 ya ng’ombe wa maziwa yenye mimba 
(mitamba) kwenye Shamba la Uzalishaji Mifugo Mabuki, mkoani Mwanza Aprili 19, 2025.
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MATUKIO KWENYE PICHA
Shughuli mbalimbali zilizotekelezwa na Viongozi na Wataalamu wa  Wizara ya 
mifugo na uvuvi  katika kipindi cha Mwezi  Machi Mwaka 2025 katika maeneo 
mbalimbali  nchini.

19www.mifugouvuvi.go.tz#Jarida la Mifugo na Uvuvi  | 2025



MATUKIO KWENYE PICHA
Wizara ya Mifugo na UvuviToleo Na.0004  | 2025

Shughuli mbalimbali zilizotekelezwa na Viongozi na Wataalamu wa  Wizara ya 
mifugo na uvuvi  katika kipindi cha Mwezi  Machi Mwaka 2025 katika maeneo 
mbalimbali  nchini.

Baadhi ya Wataalam wa Idara ya  Huduma za Mifugo nchini kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi  wakiongozwa na 
Mkurugenzi wa idara hiyo Dkt. Benezeth Lutege walivyotoa elimu ya Chanjo na Utambuzi wa Mifugo kupitia vyombo vya 
habari kuanzia  Aprili 08 - 11, 2025  kuelekea Kampeni ya Kitaifa ya Chanjo za Mifugo na Utambuzi mwaka huu.
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